รองศาสตราจารย์ ดร.พีรยุทธ์ ชาญเศรษฐิกุล คณบดี มอบรางวัลให้กับบุคลากรสายวิชาการ และสายสนับสนุน ในการประชุมคณะกรรมการประจำคณะวิศวกรรมศาสตร์ ครั้งที่ 1/2564 เมื่อวันที่ 6 มกราคม 2563 ณ ห้องประชุม 0203 อาคารชูชาติ กำภู โดยผู้ได้รับรางวัล มีดังนี้
รางวัลการประกวดการเรียบเรียงตำราทางด้านวิศวกรรมศาสตร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มก. ปีการศึกษา 2562
รางวัลตำราดีเด่น มีผลงานตำราที่ได้รับรางวัลจำนวน 2 ผลงาน ได้แก่
- ดร.วโรดม ตู้จินดา ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล ผลงานตำราเรื่อง คู่มือนักพัฒนาไอโอที (IOT Developer Handbook)
- รศ.ดร.วิชัย ศิวะโกศิษฐ ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล ผลงานตำราเรื่อง หลักการวิศวกรรมระบบราง (Principles of Rail Engineering)
รางวัลตำราดี มีผลงานตำราที่ได้รับรางวัลจำนวน 10 ผลงาน ได้แก่
- รศ.ดร.เพ็ญจิตร ศรีนพคุณ ภาควิชาวิศวกรรมเคมี ผลงานตำราเรื่อง กลยุทธ์การผลิตไบโอดีเซลเชิงพาณิชย์
- รศ.ดร.กิจพัฒน์ ภู่วรวรรณ ภาควิชาวิศวกรรมโยธา ผลงานตำราเรื่อง การวิเคราะห์โครงสร้าง II (Structural Analysis II)
- ผศ.ธนัช สุขวิมลเสรี ภาควิชาวิศวกรรมโยธา ผลงานตำราเรื่อง การสำรวจ (Surveying)
- รศ.ดร.สุวิมล สัจจวาณิชย์ ภาควิชาวิศวกรรมโยธา ผลงานตำราเรื่อง มะเร็งคอนกรีต (Alkali Silica Reaction (ASR))
- รศ.ดร.วิรุณศักดิ์ สันติเพ็ชร์ ภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า ผลงานตำราเรื่อง การสื่อสารไร้สายร่วมกับผลป้อนกลับที่จำกัด (Wireless Communications with Limited Feedback)
- รศ.ดร.เอกชัย ไพศาลกิตติสกุล ภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า ผลงานตำราเรื่อง หลักการเรียนรู้ของเครื่อง (การเรียนรู้แบบมีผู้สอน) (Principles of Machine Learning (Supervised Learning))
- ผศ.ดร.พงศ์ธร พรหมบุตร ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล ผลงานตำราเรื่อง กลศาสตร์วิศวกรรม: พลศาสตร์
- ผศ.ดร.คุณยุต เอี่ยมสอาด ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล ผลงานตำราเรื่อง Geometric Modeling และ เทคโนโลยี 3D เพื่อการผลิต (Geometric Modeling and 3D Technologies for Manufacturing)
- ผศ.ดร.จีมา ศรลัมพ์ ภาควิชาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม ผลงานตำราเรื่อง การฟื้นฟูดินและน้ำใต้ดิน การออกแบบเชิงปฏิบัติ (Soil & Groundwater Remediation, Practical Design)
- ผศ.ดร.วิลาสินี อยู่ชัชวาล ภาควิชาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม ผลงานตำราเรื่อง การคำนวณและออกแบบระบบบำบัดน้ำเสีย (Calculation and design for wastewater treatment plant)
รางวัลตำราชมเชย มีผลงานตำราที่ได้รับรางวัลจำนวน 2 ผลงาน ได้แก่
- รศ.ดร.สุนันท์ ลิ้มตระกูล ภาควิชาวิศวกรรมเคมี ผลงานตำราเรื่อง วิศวกรรมปฏิกิริยาหลายเฟส: แนวทางการศึกษารายกรณี (Multiphase Reaction Engineering : A Case Study Approach)
- รศ.ดร.วรฐ คูหิรัญ ภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า ผลงานตำราเรื่อง Introduction to Functional Analysis
รางวัลการประกวดวีดิทัศน์สื่อการสอนอิเล็กทรอนิกส์ทางด้านวิศวกรรมศาสตร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มก. ปีการศึกษา 2562
รางวัลวีดิทัศน์ดีเด่น ได้แก่ รศ.ดร.เอกชัย ไพศาลกิตติสกุล ภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า ผลงานวีดิทัศน์เรื่อง Generative Adversarial Network
รางวัลวีดิทัศน์ดี จำนวน 3 ผลงาน ได้แก่
- รศ.ดร.นันทิยา หาญศุภลักษณ์ ภาควิชาวิศวกรรมเคมี ผลงานวีดิทัศน์เรื่อง ผลเฉลยเชิงตัวเลขของสมการแบบไม่เชิงเส้น (Solutions of Nonlinear Equations)
- ผศ.ดร.ชัยพร ใจแก้ว ภาควิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ผลงานวีดิทัศน์เรื่อง วิทยาการคำนวณและการโปรแกรม (Computing and Programming)
- รศ.ดร.วิทิต ฉัตรรัตนกุลชัย ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล ผลงานวีดิทัศน์เรื่อง การสั่นสะเทือนทางกล (MECHANICAL VIBRATION)
รางวัลวีดิทัศน์ชมเชย จำนวน 3 ผลงาน ได้แก่
- รศ.ดร.กิจพัฒน์ ภู่วรวรรณ ภาควิชาวิศวกรรมโยธา ผลงานวีดิทัศน์เรื่อง การวิเคราะห์โครงสร้าง II (Structural Analysis II) 2. รศ.ดร.อุศนา ตัณฑุลเวศม์ ภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า ผลงานวีดิทัศน์เรื่อง การเข้ารหัสประยุกต์ (Applied Coding)
- ผศ.ดร.ธนากร ฆ้องเดช ภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า ผลงานวีดิทัศน์เรื่อง คลื่นและสนามแม่เหล็กไฟฟ้า (Electromagnetic Fields and Waves)
รางวัลโครงการพัฒนาผลิตภาพและคุณภาพภายในองค์กร (PQI) ครั้งที่ 9 ประจำปี พ.ศ. 2563
ประเภทโครงการต่อยอด
รางวัลที่ 1 ไม่มีผู้ได้รับรางวัล
รางวัลที่ 2 ได้แก่ โครงการระบบรับงินอย่างชาญฉลาด (Smart Receipt System) สมาชิกทีมประกอบด้วย น.ส.บุษยมาศ เดชบำรุง ภาควิชาวิศวกรมวัสดุ น.ส.กมลรัตน์ กองหนู และ น.สนิตยา จูดลองตัน สำนักงานเลขานุการ
ประเภทโครงการใหม่
รางวัลที่ 1 ไม่มีผู้ได้รับรางวัล
รางวัลที่ 2 : จำนวน 4 รางวัล ได้แก่
- โครงการการประชาสัมพันธ์ผลงานนวัตกรรมโดยใช้ Virtual Reality สมาชิกทีมประกอบด้วย นายอนิวัฒน์ พุดโมต น.ส.จันทร์เพ็ญ อุดมโชติพฤทธิ์ และ น.ส.สหพร แบบประดับ สำนักงานเลขานุการ
- โครงการการบริหารจัดการที่จอดรถ ณ อาคารจอดรถคณะวิศวกรรมศาสตร์ สมาชิกทีมประกอบด้วย นายอภิชัย มากมี น.ส.ภัทรวดี กอบกิจชัยสงค์ และ น.สรัตนาพร ไขลี สำนักงานเลขานุการ
- โครงการการพัฒนาสื่อประชาสัมพันธ์สู่นิสิตและผู้ปกครอง สมาชิกทีมประกอบด้วย นายนรณฤต จันทวรรณ นางจิตฤทัย เมาไธสง และ น.ส.ตะวัน ศุภกิจเรืองโรจน์ สำนักงานเลขานุการ
- โครงการระบบการบริหารจัดการรับฝากจดหมาย/พัสดุไปรษณีย์ สมาชิกทีมประกอบด้วย น.ส.ปวีณา ศรีรัตนะ น.ส.ปัณณพร ทงบรรดิษฐ และ น.ส.รัชนก นุชเจริญ วิทยาลัยการชลประทาน
รางวัลที่ 3 ได้แก่ โครงการ Lively Library สมาชิกทีมประกอบด้วย น.สพิมลวรรณ กฤษณพันธุ์ น.ส.ทัตหทัย เศรษฐพิศาล และ น.ส.นลัทพร วิรัตน์กุล สำนักงานเลขานุการ
รางวัล Popular Vote ผู้นำเสนอดีเด่น ได้แก่ น.ส.ภัทรวดี กอบกิจชัยสงค์ สำนักงานเลขานุการ